Xe ô tô chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ gây tai nạn giao thông thì xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:21/08/2021

Xe ô tô chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ gây tai nạn giao thông thì bị xử phạt thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe ô tô chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ gây tai nạn giao thông thì xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 7 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      Điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ; dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường;

      Và Khoản 9 Điều này cũng quy định: Phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 7 Điều này mà không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ hoặc gây tai nạn giao thông.

      Như vậy, đối với trường hợp xe ô tô chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ gây tai nạn giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đồng thời còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng (Điểm b Khoản 11 Điều này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn