Xe phân khối lớn bị che biển số có bị phạt?

Ngày hỏi:24/08/2019

Xin chào ban biên tập, tôi thấy có nhiều xe phân khối thiết kế biển số xe tận bên trong của bánh sau, trong quá trình di chuyển thì biển số xe bị sình lầy làm dơ nên rất khó xác định được số xe. Tôi có chút thắc mắc là xe phân khối lớn bị che biển số xe có bị phạt không? Xin giải đáp giúp tôi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

      "1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;

      b) Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;

      c) Điều khiển xe không có đèn tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng."

      Như vậy, đối với hành vi người điều khiển xe gắn biển số bị che lấp dẫn đến không xác định được số xe sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn