Xe tải đi vào đường cấm xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:28/08/2019

Tôi thường đi vào nhiều đoạn đường cấm xe tải. Vậy cho hỏi, nếu trong trường hợp những xe tải vào đoạn đường này sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Mong nhận được phải hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2013/NĐ-CP quy định mức phạt đối với xe tải đi vào đường cấm, cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe đi vào đường cấm, khu vực cấm.

      Như vậy, khi người điều khiển xe tải đi vào đường cấm xe tải thì sẽ phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

      Ngoài bị phạt tiền theo quy định trên thì người điều khiển xe tải đi vào đường cấm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Nếu gây tai nạn thì có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đường cấm
    Xử phạt vi phạm
    Xử phạt vi phạm hành chính
    Xử phạt vi phạm giao thông
    Mức xử phạt
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn