Xe xích lô chở quá số người quy định có bị phạt không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Nhờ tư vấn trường hợp xe xích lô chở quá số người quy định có bị phạt không? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm o Khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe xích lô chở quá số người quy định (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu).

      Như vậy, trường hợp chạy xe xích lô chở quá số người quy định cũng sẽ bị phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT