Xử lý tang vật vi phạm hành chính là tiền Việt Nam?

Ngày hỏi:15/09/2021

Tôi muốn hỏi, khi công an bắt tại chiếu bạc hơn 120 triệu, thì số tiền đó họ sẽ xử lý thế nào, giữ lại hay nộp đi đâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 82 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau:

      1. Tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tịch thu được xử lý như sau:

      a) Đối với tang vật vi phạm hành chính là tiền Việt Nam, ngoại tệ, chứng chỉ có giá, vàng, bạc, đá quý, kim loại quý thì phải nộp vào ngân sách nhà nước;

      Như vậy, đối với tang vật là tiền trong việc xử lý hành chính thì số tiền đó cơ quan có thẩm quyền tịch thu sẽ không giữ mà phải nộp vào ngân sách nhà nước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn