Xử lý thế nào đối với hành vi sử dụng tiền cứu trợ không đúng mục đích?

Ngày hỏi:25/08/2015

Mới đây Công ty tôi tặng 10 triệu đồng để sửa sang phần mái nhà bị hư hỏng do giông lốc và một số vật dụng cho các cháu học nghề tại 1 cơ sở dạy nghề cho trẻ khuyết tật. Tuy nhiên tình cờ chúng tôi biết được số tiền này được sử dụng vào việc khác, không như thỏa thuận ban đầu giữa 2 đơn vị. Xin hỏi, pháp luật có quy định nào về xử lý việc sử dụng sai mục đích tiền hỗ trợ như đã nêu ở trên không?

    • Tại Điều 8 của Nghị định số 144/2013/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em có quy định về vấn đề này. Cụ thể như sau:

      “Điều 8. Vi phạm quy định về quản lý tiền, hàng cứu trợ

      1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Để hư hỏng, thất thoát tiền, hàng cứu trợ;

      b) Sử dụng, phân phối tiền, hàng cứu trợ không đúng mục đích, không đúng đối tượng của nhà tài trợ;

      c) Chiếm đoạt tiền, hàng cứu trợ.

      2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm tại Điểm c Khoản 1 Điều này”.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn