Xử lý vi phạm quy định về kiểm tra vật liệu nổ công nghiệp

Ngày hỏi:18/09/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Hành vi vi phạm quy định về kiểm tra vật liệu nổ công nghiệp được xử lý như thế nào? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử lý vi phạm quy định về kiểm tra vật liệu nổ công nghiệp
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 57 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định việc xử phạt hành vi vi phạm quy định về kiểm tra vật liệu nổ công nghiệp, cụ thể như sau:

      *Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - Không thử định kỳ vật liệu nổ công nghiệp;

      - Không lập biên bản tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp mất phẩm chất hoặc được phép tiêu hủy theo quy định.

      *Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - Không thực hiện tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp đã mất phẩm chất;

      - Không thông báo cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi tiến hành tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp.

      *Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy chuẩn kỹ thuật an toàn về vật liệu nổ công nghiệp trong quá trình tiêu hủy.

      *Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc tiêu hủy vật liệu nổ công nghiệp đã mất phẩm chất đối với hành vi không thử định kỳ vật liệu nổ công nghiệp.

      Trên đây là việc xử phạt hành vi vi phạm quy định về kiểm tra vật liệu nổ công nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn