Xử lý vi phạm quy định về quản lý cảng cá

Ngày hỏi:07/06/2019

Xin chào, Ban biên tập vui lòng tư vấn giúp tôi về xử lý vi phạm quy định về quản lý cảng cá theo quy định mới nhất của pháp luật hiện hành như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 40 Nghị định 42/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 05/07/2019 thì xử lý vi phạm quy định về quản lý cảng cá được quy định như sau:

      1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      a) Không thu nhật ký khai thác thủy sản, nhật ký thu mua chuyển tải, báo cáo khai thác thủy sản;

      b) Không ban hành nội quy của cảng cá và thông báo công khai tại cảng cá;

      c) Không bố trí địa điểm làm việc để cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện thanh tra, kiểm tra, kiểm soát việc chấp hành quy định của pháp luật tại cảng cả;

      d) Không thông báo kịp thời cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý đối với tàu cá khai thác thủy sản bất hợp pháp;

      đ) Không thực hiện giám sát sản lượng thủy sản bốc dỡ qua cảng cá;

      e) Đưa cảng cá vào hoạt động khi chưa được công bố mở cảng cá theo quy định.

      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện xác nhận thủy sản, sản phẩm thủy sản bốc dỡ qua cảng hoặc xác nhận không đúng quy định về nguồn gốc thủy sản từ khai thác bốc dỡ tại cảng cá.

      3. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi để tàu cá khai thác bất hợp pháp bốc dỡ thủy sản tại cảng cá.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cảng biển
    Khai thác cảng biển
    Luồng cảng biển
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn