Xử phạt hành vi kinh doanh lô giống cây trồng có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng hết hạn sử dụng

Ngày hỏi:03/07/2017

Xử phạt như thế nào đối với hành vi kinh doanh lô giống cây trồng có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng hết hạn sử dụng? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Ngọc Thảo. Tôi đang làm việc tại Trung Tâm Nghiên Cứu Giống Cây Trồng Đồng Bằng Sông Cửu Long. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là nếu tổ chức, cá nhân kinh doanh lô giống cây trồng có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng hết hạn sử dụng thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0908***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xử phạt hành vi kinh doanh lô giống cây trồng có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng hết hạn sử dụng được quy định tại Điểm a Khoản 1 và Khoản 3 Điều 16 Nghị định 31/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giống cây trồng, bảo vệ và kiểm dịch thực vật như sau:

      1. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng khi kinh doanh lô giống cây trồng có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Kinh doanh giống cây trồng hết hạn sử dụng;

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả

      Buộc chuyển đổi mục đích sử dụng hoặc buộc tiêu hủy giống cây trồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này.

      Như vậy, nếu tổ chức, cá nhân kinh doanh lô giống cây trồng có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng mà lô giống cây trồng đó đã hết hạn sử dụng thì có thể bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng. Ngoài ra, tổ chức, cá nhân vi phạm sẽ bị buộc chuyển đổi mục đích sử dụng hoặc buộc tiêu hủy giống cây trồng hết hạn sử dụng đó.

      Trên đây là nội dung tư vấn về xử phạt hành vi kinh doanh lô giống cây trồng có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng hết hạn sử dụng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 31/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt
    Hành vi
    Kinh doanh
    Giống cây trồng
    Hết hạn sử dụng đất
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn