Xử phạt khi gây tai nạn giao thông

Ngày hỏi:29/05/2015

Thưa luật sư, cậu tôi đã gây tai nạn giao thông cho một thanh niên làm thanh niên đó tử vong, lúc gây tai nạn cậu tôi đi xe vơi tốc độ cao, trong người có hơi men, chạy xe ngược chiều, trời khuya đèn đường đã tắt, cậu tôi không có bằng lái xe. Thanh niên đó chạy xe không mở đèn xe, không đội mũ bảo hiểm, nên khi va chạm đã tử vong. Vậy cậu tôi sẽ bị xử phạt như thế nào?  Xin cảm ơn luật sư!

    Nội dung này được Công ty Luật Huy Thành tư vấn như sau:

    • Như thông tin bạn cung cấp thì có thể nhận thấy đây là vụ tai nạn giao thông nghiêm trọng, lỗi phần lớn thuộc về Cậu bạn khi tham gia giao thông.

      Trường hợp này, hành vi của Cậu bạn đã có đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm theo quy định tại Điều 202 Bộ luật Hình sự " tội vi phạm các quy định về điều khiển phương tiện gia thông đường bộ".

      Nếu bị khởi tố, điều tra, truy tố và xét xử, mức hình phạt cho Cậu bạn có thể từ 3 năm đến 10 năm tù giam (theo Khoản 2 Điều 202).


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn