Xử phạt nguời chưa đủ tuổi điều khiển xe ô tô

Ngày hỏi:28/09/2015
Gia đình tôi có mua một chiếc ô tô 4 chỗ để phục vụ nhu cầu của gia đình. Chồng tôi là người lái chiếc xe đó. Thời gian gần đây, vì bận nhiều việc nên chồng tôi đã dạy cho con trai tôi học lái xe. Dù đã biết lái xe, nhưng do chưa đủ tuổi (con trai tôi năm nay 17 tuổi) nên con trai tôi chưa được cấp Giấy phép lái xe. Trong một lần lái xe, con trai tôi bị công an kiểm tra giấy tờ và giữ xe. Xin hỏi với hành vi của con trai tôi sẽ bị phạt thế nào?

    Nội dung này được Sở tư pháp tỉnh Bắc Giang tư vấn như sau:

    • Theo khoản 1, Điều 60, Luật Giao thông đường bộ quy định về độ tuổi của người lái xe như sau:

      - Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      - Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      - Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

      - Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

      - Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

      - Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

      Ở độ tuổi 17, con trai bạn chỉ được phép lái xe gắn máy có dung tích dưới 50 cm3. Trường hợp con trai bạn lái xe ô tô có nghĩa là đã vi phạm quy định về điều kiện người điều khiển xe cơ giới và bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

      Theo khoản 6, Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau: “ Phạt tiền từ từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô”.

      Như vậy, trong trường của bạn nêu trên, con trai bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Sở Tư pháp Tỉnh Bắc Giang
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn