Xuất bản sản phẩm đo đạc và bản đồ không thể hiện hoặc thể hiện không đúng chủ quyền sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:19/02/2020

Xin hỏi: Đối với hành vi xuất bản sản phẩm đo đạc và bản đồ, xuất bản phẩm bản đồ liên quan đến chủ quyền lãnh thổ quốc gia mà không thể hiện hoặc thể hiện không đúng chủ quyền, biên giới quốc gia theo quy định của pháp luật về đo đạc và bản được pháp luật quy định hành vi xử phạt là gì? Văn bản quy phạm pháp luật mới nhất quy định về điều này. Mong nhận sự giải đáp sớm từ ban tư vấn. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1, Khoản 5a Điều 11 Nghị định 18/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/4/2020) thì nội dung này được quy định như sau:

      - Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sau:

      Xuất bản sản phẩm đo đạc và bản đồ, xuất bản phẩm bản đồ liên quan đến chủ quyền lãnh thổ quốc gia mà không thể hiện hoặc thể hiện không đúng chủ quyền, biên giới quốc gia theo quy định của pháp luật về đo đạc và bản đồ

      - Hình thử xử phạt bổ sung:

      + Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;

      + Cá nhân nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

      - Biện pháp khắc phục hậu quả:

      + Buộc thu hồi dữ liệu, sản phẩm đo đạc và bản đồ, xuất bản phẩm bản đồ;

      + Buộc tiêu hủy sản phẩm đo đạc và bản đồ, xuất bản phẩm bản đồ;

      + Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được;

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn