An toàn vận chuyển chai chứa bằng đường thủy được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:11/05/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Công ty chúng tôi kinh doanh trong lĩnh vực LPG. Sắp tới, chúng tôi dự định mở rộng quy mô kinh doanh thông qua việc phân phối sản phẩm LPG sang các tỉnh khác bằng đường thủy. Tôi muốn biết, pháp luật hiện hành quy định ra sao về an toàn vận chuyển chai chứa LPG bằng đường thủy để có kế hoạch thực hiện? Văn bản nào điều chỉnh vấn đề này? Mong nhận được trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn!
Trúc Linh (linhlonglanh***@yahoo.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • An toàn vận chuyển chai chứa bằng đường thủy được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Vấn đề an toàn vận chuyển chai chứa bằng đường thủy được quy định tại Điều 35 Thông tư 41/2011/TT-BCT về quản lý an toàn trong lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng. Cụ thể là:

      1. Khi vận chuyển chai chứa LPG bằng đường thủy phải thực hiện các quy định về vận chuyển hàng hóa nguy hiểm của ngành hàng hải.

      2. Chai chứa LPG trong khoang, hầm tàu phải được thông gió tự nhiên hoặc chụp hút gió cơ khí, miệng hút gió phải đặt tại điểm thấp nhất của khoang chứa.

      3. Không được vận chuyển chai chứa LPG trong các container đóng kín.

      4. Khoang chứa chai chứa LPG phải được trang bị hệ thống báo cháy tự động và hệ thống phun nước.

      Trên đây là quy định về an toàn vận chuyển chai chứa LPG bằng đường thủy. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2011/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn