Bắt buộc phải chuyển khoản trong thanh toán hợp đồng xây dựng?

Ngày hỏi:05/11/2020

Tôi muốn hỏi về hình thức trong việc thanh toán hợp đồng xây dựng gói 200 triệu. Tôi đang thắc mắc theo luật bắt buộc phải chuyển khoản hay có thể trả bằng tiền mặt?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 21 Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định như sau:

      Hình thức thanh toán có thể bằng tiền mặt, chuyển khoản và các hình thức khác do các bên thỏa thuận phù hợp với quy định của pháp luật và phải được ghi trong hợp đồng.

      Như vậy, có thể thanh toán về hợp đồng xây dựng bằng cách chuyển khoản hoặc tiền mặt đều có thể được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn