Các trường hợp ưu tiên đưa vào kế hoạch cải tạo đô thị được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:17/01/2018

Các trường hợp ưu tiên đưa vào kế hoạch cải tạo đô thị được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Thế Vinh, hiện tôi đang sinh sống và làm việc tại Kiên Giang. Có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp. Cụ thể là các trường hợp ưu tiên đưa vào kế hoạch cải tạo đô thị được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!                                                                            

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp ưu tiên đưa vào kế hoạch cải tạo đô thị được quy định tại Điều 47 Nghị định 37/2010/NĐ-CP về lập, thẩm định, phê duyệt và quản lý quy hoạch đô thị. Cụ thể như sau:

      - Khu vực có công trình trong tình trạng hư hỏng, cũ nát có khả năng gây nguy hiểm đến sự an toàn của cộng đồng dân cư.

      - Khu vực có điều kiện và môi trường sống không đảm bảo, gây nguy hiểm cho sức khỏe cộng đồng và trật tự xã hội.

      - Khu vực trung tâm, trục không gian chính, cửa ngõ của đô thị cần chỉnh trang.

      - Công trình hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội không đáp ứng yêu cầu phát triển của khu vực và đô thị.

      Trên đây là quy định về các trường hợp ưu tiên đưa vào kế hoạch cải tạo đô thị. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo tại Nghị định 37/2010/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn