Chi phí phá dỡ công trình được xếp vào chi phí xây dựng đúng không?

Ngày hỏi:22/07/2020

Bên em có dự án xây dựng tuyến đường và phải làm giải phóng mặt bằng, hiện tại công tác giải phóng mặt bằng đã đền bù cho nhân dân xong nhưng họ không tự phá dỡ, nên chủ đầu tư phải phá dỡ. Cho em hỏi chi phí phá dỡ đó thuộc trong mục chi phí GPMB hay Chi phí xây dựng đường?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí phá dỡ công trình được xếp vào chi phí xây dựng đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 4 Nghị định 68/2019/NĐ-CP quy định:

      - Chi phí bồi thường, hỗ trợ và tái định cư gồm: chi phí bồi thường về đất, nhà, công trình trên đất, các tài sản gắn liền với đất, trên mặt nước và chi phí bồi thường khác theo quy định; các khoản hỗ trợ khi nhà nước thu hồi đất; chi phí tái định cư; chi phí tổ chức bồi thường, hỗ trợ và tái định cư; chi phí sử dụng đất, thuê đất trong thời gian xây dựng (nếu có); chi phí di dời, hoàn trả cho phần hạ tầng kỹ thuật đã được đầu tư xây dựng (nếu có) và các chi phí có liên quan khác;

      - Chi phí xây dựng gồm: chi phí xây dựng các công trình, hạng mục công trình xây dựng của dự án; công trình, hạng mục công trình xây dựng tạm, phụ trợ phục vụ thi công; chi phí phá dỡ các công trình xây dựng không thuộc phạm vi của công tác phá dỡ giải phóng mặt bằng đã được xác định trong chi phí bồi thường, hỗ trợ và tái định cư. Cơ cấu chi phí xây dựng gồm: chi phí trực tiếp, chi phí gián tiếp, thu nhập chịu thuế tính trước, thuế giá trị gia tăng;

      Như vậy, chi phí phá dỡ công trình được xem là chi phí giải phóng mặt bằng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn