Chủ đầu tư có được tự giám sát thi công xây dựng công trình?

Ngày hỏi:09/11/2020

Mình có thắc mắc thế này: công ty mình có đầu tư tài trợ xây dựng trường học ở vùng núi. Bên mình không muốn thuê thầu giám sát thi công xây dựng mà muốn tự giám sát luôn được không bạn?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ đầu tư có được tự giám sát thi công xây dựng công trình?
      (ảnh minh họa)
    • Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty bạn là chủ đầu tư xây dựng một trường học.

      Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 122 Luật Xây dựng 2014 thì một trong các quyền của chủ đầu tư là:

      Tự thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình khi có đủ điều kiện năng lực giám sát thi công xây dựng và tự chịu trách nhiệm về việc giám sát của mình;

      Hoặc:

      Đàm phán, ký kết hợp đồng giám sát thi công xây dựng công trình; theo dõi, giám sát và yêu cầu nhà thầu giám sát thi công xây dựng công trình thực hiện đúng hợp đồng đã ký kết.

      Như vậy, theo quy định trên, trường hợp công ty bạn là chủ đầu tư xây dựng công trình trường học thì công ty bạn được quyền tự thực hiện việc giám sát thi công xây dựng công trình hoặc ký kết hợp đồng giám sát thi công xây dựng công trình với nhà thầu giám sát.

      Tuy nhiên, trường hợp công ty bạn tự giám sát thi công xây dựng thì phải đáp ứng các điều kiện về năng lực của tổ chức giám sát.

      Chi tiết điều kiện năng lực giám sát thi công xây dựng công trình, bạn tham khảo tại bài viết:

      Điều kiện năng lực của tổ chức giám sát thi công xây dựng mới nhất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn