Chủ đầu tư có quyền điều tra về sự cố máy móc trong công trình xây dựng không?

Ngày hỏi:24/03/2021

Tôi muốn hỏi, trong khi thi công xây dựng công trình, nếu có gặp sự cố xảy ra thì chủ đầu tư có được điều tra về sự cố máy móc hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 50 Nghị định 06/2021/NĐ-CP quy định về thẩm quyền điều tra sự cố về máy, thiết bị:

      - Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chủ trì điều tra sự cố về máy, thiết bị xảy ra trên địa bàn tỉnh trừ trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

      - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an quy định về việc điều tra sự cố máy, thiết bị sử dụng thi công xây dựng công trình phục vụ quốc phòng, an ninh;

      - Bộ quản lý xây dựng công trình chuyên ngành chủ trì điều tra sự cố máy, thiết bị sử dụng thi công xây dựng trong trường hợp được Thủ tướng Chính phủ giao.

      Như vậy, chủ đầu tư không có thẩm quyền trong việc điều tra sự cố máy móc, thiết bị trong thi công xây dựng công trình mà chỉ có những cơ quan nêu trên mới có quyền điều tra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn