Chủ đầu tư có trách nhiệm gì khi lập hồ sơ sự cố về máy, thiết bị trong công trình xây dựng?

Ngày hỏi:24/03/2021

Theo quy định hiện hành, cho tôi hỏi chủ đầu tư có trách nhiệm gì khi lập hồ sơ sự cố về máy, thiết bị trong thi công xây dựng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ đầu tư có trách nhiệm gì khi lập hồ sơ sự cố về máy, thiết bị trong công trình xây dựng?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 51 Nghị định 06/2021/NĐ-CP quy định về lập hồ sơ xử lý sự cố về máy, thiết bị, theo đó chủ đầu tư có trách nhiệm tổ chức lập hồ sơ sự cố về máy, thiết bị bao gồm các nội dung sau:

      1. Biên bản kiểm tra hiện trường: tên, địa điểm hạng mục công trình, công trình xây dựng bị ảnh hưởng do sự cố về máy, thiết bị gây ra; thông số kỹ thuật, lý lịch máy, thiết bị sự cố; hiện trạng hạng mục công trình, công trình xây dựng xảy ra sự cố, mô tả sơ bộ và diễn biến sự cố; sơ bộ về tình hình thiệt hại về người và tài sản; nguyên nhân xảy ra sự cố;

      2. Các tài liệu về thiết kế và thi công xây dựng công trình liên quan đến sự cố về máy, thiết bị;

      3. Hồ sơ điều tra nguyên nhân sự cố; xử lý đối với tổ chức, cá nhân có liên quan; biện pháp khắc phục sự cố;

      4. Các tài liệu liên quan đến quá trình giải quyết sự cố.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn