Chủ nhà được xây dựng trên tầng 2 khi tầng 1 có cơ sở mầm non tư thục đang thuê không?

Ngày hỏi:26/10/2019

Cho em hỏi, 1 cở sở mầm non tư thục đang hoạt động, lớp học tại tầng trệt và lầu 1, nhưng chủ nhà lại cho xây dựng trên lầu 2, như vậy có được phép không ạ? Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ nhà được xây dựng trên tầng 2 khi tầng 1 có cơ sở mầm non tư thục đang thuê không?
      (ảnh minh họa)
    • *Trường hợp 1: Cơ sở mầm non tư thục thuê nguyên căn nhà bao gồm: Tầng trệt, lầu 1, lầu 2.

      Theo Khoản 2 Điều 129 Luật nhà ở 2014 quy định: Trường hợp chưa hết hạn hợp đồng thuê nhà ở mà bên cho thuê thực hiện cải tạo nhà ở và được bên thuê đồng ý thì bên cho thuê được quyền điều chỉnh giá thuê nhà ở. Giá thuê nhà ở mới do các bên thỏa thuận; trường hợp không thỏa thuận được thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở và phải bồi thường cho bên thuê theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, khi bên chủ căn nhà xây dựng trên tầng 2 phải có sự đồng ý của cơ sở mầm non tư thục.

      *Trường hợp 2: Cơ sở mầm non tư thục chỉ thuê tầng trệt, lầu 1.

      => Như vậy, chủ căn nhà có quyền xây dựng trên lầu 2 (đây là quyền sở hữu của chủ căn nhà).

      Nhưng việc xây dựng này phải đảm bảo an toàn, có bao bọc phạm vi xây dựng theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn