Chủ trì thiết kế kiến trúc trong hồ sơ thiết kế kiến trúc có được thay thế chủ nhiệm thiết kế?

Ngày hỏi:19/05/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì chủ trì thiết kế kiến trúc trong hồ sơ thiết kế kiến trúc có được thay thế chủ nhiệm thiết kế không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 5 Điều 3 Thông tư 03/2020/TT-BXD, có quy định:

      Chủ trì thiết kế kiến trúc được ghi tên trong hồ sơ thiết kế phải đảm bảo:

      - Phải đủ năng lực được giao chủ trì thiết kế kiến trúc công trình hoặc chủ trì thẩm tra thiết kế kiến trúc, chịu trách nhiệm về nội dung của thiết kế kiến trúc;

      - Chủ trì có thể thay thế vai trò chủ nhiệm nếu được chủ nhiệm ủy quyền.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì chủ trì thiết kế kiến trúc được ghi tên trong hồ sơ thiết kế có thể thay thế vai trò của chủ nhiệm trong hồ sơ thiết kế kiến trúc nếu được chủ nhiệm ủy quyền.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 3 Thông tư 03/2020/TT-BXD Tải về
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn