Chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được xây nhà ở không?

Ngày hỏi:03/01/2019

Gia đình tôi có mới mua một miếng đất tại Biên Hòa - Đồng Nai, chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay chúng tôi muốn xây nhà, vậy Ban biên tập cho hỏi: Đất chưa được cấp sổ đó có được xây dựng nhà ở không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được xây nhà ở không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Quyết định 2488/QĐ-TTg năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ thì Biên Hòa là đô thi loại 1 trực thuộc tỉnh Đồng Nai. Vì vậy khi xây dựng nhà ở riêng lẻ tại Tp Đồng Nai phải có giấy phép xây dựng theo quy định.

      Liên quan đế vấn đề này tại Khoản 1 Điều 95 Luật xây dựng 2014 có quy định.

      Hồ sơ xin giấy phép xây dựng gồm có:

      - Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

      - Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

      - Bản vẽ thiết kế xây dựng;

      - Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

      Như vậy, đối chiếu với quy định trên thì nếu mảnh đất của gia đình bạn tại Biên Hòa_ Đồng Nai chưa được cấp giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất thì chưa được xây dựng nhà ở, bởi nếu xây dựng nhà ở tại Biên Hòa_Đồng Nai thì phải xin giấy phép xây dựng, mà trong hồ sơ xin giấy phép xây dựng phải có giấy chững nhận quyền sử dụng đất. Vì vậy không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì không xây dựng nhà ở được.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn