Chưa được cấp sổ đỏ có được cấp giấy phép xây dựng không?

Ngày hỏi:04/05/2019

Chúng tôi có mua một mảnh đất đã làm thủ tục chuyển nhượng nhưng chưa làm thủ tục sang tên trên sổ đỏ. Nay vợ chồng tôi mong muốn xây dựng nhà ở. Vậy Ban biên tập cho hỏi. Chưa được cấp sổ đỏ có được cấp giấy phép xây dựng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chưa được cấp sổ đỏ có được cấp giấy phép xây dựng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 95 Luật xây dựng 2014 có quy định hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới bao gồm những giấy tờ, tài liệu:

      Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

      - Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

      - Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

      - Bản vẽ thiết kế xây dựng;

      - Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

      Như vậy, theo quy định trên thì trong hồ sơ cấp giấy phép xây dựng phải có bản sao hoặc giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất. Vậy nên với trường hợp của bạn, bạn chưa có sổ đỏ, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên chưa được cấp giấy phép xây dựng. Với trường hợp của bạn, bạn hãy hoàn thành thủ tục sang tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để được cấp giấy phép bạn nhé.

      Trình tự, thủ tục sang tên sổ đỏ (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) như sau:

      Bước 1: Công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

      Bước 2: Nộp hồ sơ đăng ký sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

      Nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất.

      Bước 3: Căn cứ vào hồ sơ, cơ quan quản lý đất đai sẽ kiểm tra, xác định vị trí thửa đất và gửi cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính (nếu có);

      Bước 4: Thực hiện nghĩa vụ tài chính

      Sau khi có thông báo của cơ quan thuế, cơ quan quản lý đất đai sẽ gửi thông báo nộp thuế để chủ sử dụng đất đi nộp nghĩa vụ tài chính tại cơ quan thuế.

      Bước 5: Nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

      Sau khi đã nộp thuế, chủ sử dụng đất nộp biên lai thu thuế, lệ phí trước bạ cho cơ quan quản lý đất đai để nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấp giấy phép xây dựng
    Điều kiện được cấp giấy phép xây dựng
    Giấy phép xây dựng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn