Chưa thực hiện nghiệm thu công trình có được bàn giao không?

Ngày hỏi:02/10/2021

Theo quy định pháp luật về xây dựng thì trong trường hợp chưa thực hiện nghiệm thu công trình thì liệu có được bàn giao hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 124 Luật xây dựng 2014 quy định như sau:

      Việc bàn giao công trình xây dựng phải tuân thủ các quy định sau:

      - Đã thực hiện nghiệm thu công trình xây dựng theo đúng quy định của pháp luật về xây dựng;

      - Bảo đảm an toàn trong vận hành, khai thác khi đưa công trình vào sử dụng.

      Theo quy định trên vấn đề nghiệm thu công trình là bắt buộc thực hiện nếu chưa nghiệm thu công trình thì chưa đủ điều kiện để được bàn giao.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn