Chuyển hộ khẩu có phải xin cấp lại chứng chỉ hành nghề kiến trúc?

Ngày hỏi:10/11/2020

Hộ khẩu em ở Nghệ An, mới chuyển khẩu đến Sài Gòn thì có phải xin cấp lại chứng chỉ hành nghề kiến trúc không ạ? Tư vấn cho em.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển hộ khẩu có phải xin cấp lại chứng chỉ hành nghề kiến trúc?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 2 Điều 30 Luật Kiến trúc 2019 thì chứng chỉ hành nghề kiến trúc được cấp lại trong trường hợp thay đổi thông tin cá nhân được ghi trong chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

      Mà theo Khoản 2 Điều 10 Thông tư 03/2020/TT-BXD thì nội dung chủ yếu của chứng chỉ hành nghề kiến trúc bao gồm:

      - Thông tin cơ bản của cá nhân được cấp chứng chỉ: ảnh cỡ 4x6cm, họ và tên, ngày tháng năm sinh, số chứng minh thư nhân dân (thẻ căn cước hoặc hộ chiếu);

      - Tên cơ quan cấp, chữ ký và đóng dấu;

      - Lĩnh vực hành nghề và thời hạn hành nghề đối với từng lĩnh vực được cấp.

      Theo đó, khi thay đổi một trong những thông tin cá nhân nêu trên sẽ phải làm thủ tục cấp lại chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

      Vì thông tin hộ khẩu thường trú không được thể hiện trong chứng chỉ hành nghề kiến trúc, vì vậy trường hợp bạn chuyển hộ khẩu thì không phải xin cấp lại chứng chỉ hành nghề kiến trúc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn