Có được thay đổi thiết kế bên trong công trình xây dựng nhà ở hay không?

Ngày hỏi:04/05/2016

Tôi có một phần đất 200m2 đất ở tại nông thôn. Vừa qua tôi có xin gpxd 1 trệt, 2 lầu. Trong bản vẽ thiết kế mặt trước, ở giữa là cửa 4 cánh, bên trái là cửa cuốn và bên phải là cửa sổ. Khi xây dựng tôi ngăn làm 3 căn để vợ chồng tôi ở 1 căn, ba mẹ vợ ở 1 căn, căn còn lại để cho thuê. Nhưng trong quá trình thi công, công an khu vực và đô thị đến kiểm tra và bắt dừng thi công với lỗi ngăn vách, trổ cửa ( tôi trổ cả 3 cửa 4 cánh) Tuy nhiên ở khoản 2 điều 13 nđ 121/2013/nđ-cp thì hành vi thay đổi thiết kế bên trong căn nhà mà k làm ảnh hưởng đến pccc, kết cấu chịu lực thì k coi là hành vi sai phép. Vậy xin hỏi yêu cầu dừng thi công của các cán bộ trên đúng hay sai? Nếu các cán bộ này đúng thì tôi bị xử phạt thế nào và có bị tháo dỡ vách đã ngăn đó không? Còn nếu họ làm sai thì tôi nên làm gì? Mong được trả lời. Xin trân trọng cảm ơn! Nguyễn Minh Hùng

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2, Điều 6 Thông tư số 02/2014/TT-BXD ngày 12 tháng 2 năm 2014 của Bộ Xây dựng thì việc xây dựng nhà ở riêng lẻ thuộc một trong các trường hợp sau đây thì không coi là hành vi xây dựng sai phép “thay đổi thiết kế bên trong công trình mà không ảnh hưởng tới việc phòng cháy chữa cháy; môi trường; công năng sử dụng; kết cấu chịu lực chính hoặc kiến trúc mặt ngoài công trình và giảm số tầng so với Giấy phép xây dựng đối với những khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỉ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt”
      Như vậy, việc ông đã xây dựng thay đổi kiến trúc bên trong công trình (xây dựng vách tường ngăn từ 1 căn thành 3 căn nhà) nếu thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 6 Thông tư số 02/2014/TT-BXD ngày 12 tháng 02 năm 2014 của Bộ Xây dựng thì không được coi là hành vi xây dựng sai phép, nếu không thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 6 Thông tư số 02/2014/TT-BXD ngày 12 tháng 02 năm 2014 của Bộ Xây dựng thì bị xử phạt theo theo Khoản 5, Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP ngày 10 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở.
      Đồng thời buộc phải tháo dỡ toàn bộ phần diện tích xây dựng vi phạm theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP ngày 07 tháng 12 năm 2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị.


    Nguồn:

    SỞ XÂY DỰNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn