Có được trồng hoa màu gần cột điện cao áp không?

Ngày hỏi:25/03/2021

Có cột điện cao áp được chôn ở mảnh đất nhà tôi, tôi có thể trồng hoa màu ngắn ngày được không? Vì trồng dưới đất cũng không ảnh hưởng gì đến đường dây điện.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 12 Nghị định 14/2014/NĐ-CP và Điểm a Khoản 8 Điều 1 Nghị định 51/2020/NĐ-CP quy định về cây trong và ngoài hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện cao áp trên không như sau:

      Lúa, hoa màu và cây chỉ được trồng cách mép móng cột điện, móng néo ít nhất là 0,5 m.

      Như vậy, bạn vẫn được phép trồng hoa màu tại nơi có cột điện cao áp đi qua, tuy nhiên phải đảm bảo khoảng cách hoa màu được trồng cách mép móng cột điện, móng néo ít nhất là 0,5 m.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cột điện đi qua phần đất
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn