Có phải xin giấy phép xây dựng đối với nhà ở có diện tích sàn trên 500m2

Ngày hỏi:11/07/2020

Tôi có vấn đề thắc mắc như sau:
Tôi có có ý định xây dựng một căn nhà với diện tích mặt sàn là 600 m2 thuộc dự án phát triển đô thị đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt vậy tôi có có cần phải xin giấy phép xây dựng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải xin giấy phép xây dựng đối với nhà ở có diện tích sàn trên 500m2
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 thì trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan có thẩm quyền cấp. Trừ các trường hợp được quy định tại Khoản 2 Điều này.

      Theo đó quy định tại Điểm e Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 thì đối với loại nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị thì nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

      Do đó diện tích sàn của nhà bạn là 600m2 đã vượt so với diện tích là 500 m2 do đó bạn thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng theo quy định tại Khoản 1 Điều 89 Luật Xây dựng 2014.

      Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn