Cơ quan chấp thuận thiết kế kỹ thuật nút giao đấu nối vào quốc lộ là ai?

Ngày hỏi:23/05/2017

Cơ quan chấp thuận thiết kế kỹ thuật nút giao đấu nối vào quốc lộ được quy định ra sao? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Nam, hiện đang sinh sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi đang tìm hiểu về vấn đề cơ quan chấp thuận thiết kế kỹ thuật nút giao đấu nối vào quốc lộ nhưng chưa tìm được văn bản hướng dẫn. Vì vậy, tôi muốn hỏi cơ quan nào có thẩm quyền chấp thuận thiết kế kỹ thuật nút giao đấu nối vào quốc lộ? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (nam***@gmail.com)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan chấp thuận thiết kế kỹ thuật nút giao đấu nối vào quốc lộ được quy định tại Khoản 2 Điều 26 Thông tư 50/2015/TT-BGTVT hướng dẫn Nghị định 11/2010/NĐ-CP về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ như sau:

      Cơ quan có thẩm quyền chấp thuận thiết kế kỹ thuật nút giao đấu nối vào quốc lộ:

      a) Tổng cục Đường bộ Việt Nam chấp thuận thiết kế và phương án tổ chức giao thông, lưu giữ hồ sơ của nút giao đấu nối liên quan đến đường cấp I, đường cấp II và đường cấp III;

      b) Cục Quản lý đường bộ hoặc Sở Giao thông vận tải chấp thuận thiết kế và phương án tổ chức giao thông, lưu giữ hồ sơ của các nút giao đấu nối liên quan đến đường cấp IV trở xuống được giao quản lý.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cơ quan chấp thuận thiết kế kỹ thuật nút giao đấu nối vào quốc lộ. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 50/2015/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn