Công nhân sửa chữa điện ở nông thôn có cần thẻ an toàn điện không?

Ngày hỏi:24/03/2021

Hiện tôi là công nhân sửa chữa điện ở nông thôn vậy thì có cần phải có thẻ an toàn điện hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 4 Thông tư 31/2014/TT-BCT quy định về đối tượng được huấn luyện an toàn, xếp bậc và cấp thẻ an toàn điện như sau:

      1. Người làm công việc vận hành, thí nghiệm, xây lắp, sửa chữa đường dây dẫn điện hoặc thiết bị điện ở doanh nghiệp, bao gồm cả treo, tháo, kiểm tra, kiểm định hệ thống đo, đếm điện năng; điều độ viên.

      2. Người làm công việc vận hành, sửa chữa điện ở nông thôn, miền núi, biên giới, hải đảo.

      Như vậy, đối với công nhân điện lực sửa chữa điện ở nông thôn là đối tượng phải được huấn luyện an toàn, xếp bậc và cấp thẻ an toàn điện. Do đó, anh thuộc đối tượng phải có thẻ an toàn điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT