Đại diện chủ đầu tư có được làm bên giao thầu không?

Ngày hỏi:05/11/2020

Hiện tôi là đại diện chủ đầu tư trong công ty TIMOS. Nay muốn ký kết hợp đồng xây dựng đối với bên thầu, dự án quy mô lớn. Nên tôi muốn biết đại diện chủ đầu tư như tôi có thể được làm với tư cách bên giao thầu không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đại diện chủ đầu tư có được làm bên giao thầu không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 2 Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định như sau:

      1. Hợp đồng xây dựng là hợp đồng dân sự được thỏa thuận bằng văn bản giữa bên giao thầu và bên nhận thầu để thực hiện một phần hay toàn bộ công việc trong hoạt động đầu tư xây dựng.

      2. Bên giao thầu là chủ đầu tư hoặc đại diện của chủ đầu tư hoặc tổng thầu hoặc nhà thầu chính.

      Như vậy, có thể thấy với tư cách là đại diện của chủ đầu tư vẫn có thể làm bên giao thầu theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn