Đảm bảo an toàn trong thi công xây dựng công trình được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của An toàn trong thi công xây dựng công trình
Ngày hỏi:16/11/2018

Tôi đang công tác trong ngành xây dựng, tôi được biết ngay tại các quy định về Luật xây dựng trước đây đã có quy định về việc đảm bảo an toàn trong thi công xây dựng công trình. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, vấn đề trên được quy định như thế nào trong Luật Xây dựng 2003? Mong sớm nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đảm bảo an toàn trong thi công xây dựng công trình được quy định tại Điều 87 Luật Xây dựng 2003, cụ thể như sau:

      Trong quá trình thi công xây dựng công trình, nhà thầu thi công xây dựng công trình có trách nhiệm:

      - Thực hiện các biện pháp bảo đảm an toàn cho người, máy móc, thiết bị, tài sản, công trình đang xây dựng, công trình ngầm và các công trình liền kề; đối với những máy móc, thiết bị phục vụ thi công phải được kiểm định an toàn trước khi đưa vào sử dụng;

      - Thực hiện biện pháp kỹ thuật an toàn riêng đối với những hạng mục công trình hoặc công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn;

      - Thực hiện các biện pháp cần thiết nhằm hạn chế thiệt hại về người và tài sản khi xảy ra mất an toàn trong thi công xây dựng.

      Bạn biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn