Diện tích xây mộ là bao nhiêu?

Ngày hỏi:14/12/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi. Nhà có điều kiện, muốn xây ngôi mộ to, đẹp và bự có được không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 23/2016/NĐ-CP về xây dựng, quản lý, sử dụng nghĩa trang và cơ sở hỏa táng do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì diện tích đất tối đa cho phần mộ cá nhân được quy định như sau:

      - Diện tích sử dụng đất cho mỗi phần mộ hung táng và chôn cất một lần tối đa không quá 05 m2.

      - Diện tích sử dụng đất cho mỗi phần mộ cát táng tối đa không quá 03 m2.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 7 và Khoản 9 Điều 2 Nghị định này có quy định về khái niệm hung táng và cát táng như sau:

      - Hung táng là hình thức mai táng thi hài trong một khoảng thời gian nhất định sau đó sẽ được cải táng.

      - Cát táng là hình thức mai táng hài cốt sau khi cải táng hoặc lưu tro cốt sau khi hỏa táng.

      Như vậy, theo các quy định này thì bạn muốn xây mộ to cũng được nhưng phải đảm bảo yêu cầu về diện tích và một số yêu cầu khác bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn