Điều chỉnh thiết kế xây dựng có phải thẩm định thiết kế lại không?

Ngày hỏi:29/07/2020

Khi bản vẽ đã được sở xây dựng thẩm định để xin cấp phép rồi, giờ thực tế thi công bên mình có điều chỉnh thiết kế có phải trình hồ sơ thẩm định lại không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều chỉnh thiết kế xây dựng có phải thẩm định thiết kế lại không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 3 Điều 17 Thông tư 18/2016/TT-BXD quy định các trường hợp điều chỉnh thiết kế phải thực hiện thẩm định, cụ thể như sau:

      Điều chỉnh thiết kế xây dựng do có thay đổi về địa chất công trình, tải trọng thiết kế, giải pháp kết cấu, vật liệu sử dụng cho kết cấu chịu lực (trừ trường hợp làm tăng tính an toàn cho công trình) và biện pháp tổ chức thi công có ảnh hưởng đến an toàn chịu lực của công trình.

      Như vậy, nếu bên bạn điều chỉnh thiết kế vì lý do trên thì phải thẩm định lại thiết kế đã thay đổi.

      Còn nếu điều chỉnh thiết kế vì lý do khác thì không phải thẩm định lại thiết kế đã thay đổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn