Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề kỹ sư trong xây dựng

Ngày hỏi:22/02/2016
Kính chào Sở xây dựng tỉnh Bình Định. Em đang làm thiết kế cho công ty tư vấn từ năm 2011 đến nay. Em học và tốt nghiệp cao đẳng xây dựng cầu đường năm 2011 và học liên thông ngành xây dựng cầu đường tốt nghiệp năm 2015, vậy cho em hỏi em làm chứng chỉ hành nghề thiết kế đại học được không và em cần những thủ tục gì? Em xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Sở Xây dựng tỉnh Bình Định tư vấn như sau:

    • Bạn Trần Quý Nhân thân mến, căn cứ theo quy định tại Điều 6 Thông tư 12/2009/TT-BXD Hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, đối với chứng chỉ hành nghề kỹ sư quy định tại khoản 3 như sau :

      3. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề kỹ sư:

      Có các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này;

      b) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp với nội dung đăng ký hành nghề do cơ sở đào tạo hợp pháp của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp;

      c) Có kinh nghiệm về lĩnh vực xin đăng ký hành nghề ít nhất 5 năm và đã tham gia thực hiện thiết kế hoặc khảo sát ít nhất 5 công trình;

      Bạn đối chiếu với quy định này (cụ thể là điểm c - thời gian kinh nghiệm tính theo tháng), nếu đủ điều kiện bạn nộp hồ sơ xin cấp chứng chỉ theo mẫu quy định tại Thông tư 12/2009/TT-BXD tại Sở Xây dựng để được Hội đồng cấp chứng chỉ hành nghề xem xét.

      Chúc bạn năm mới thành công trong cuộc sống.


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Sở Xây dựng Tỉnh Bình Định
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn