Điều kiện cấp lại chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng

Ngày hỏi:07/09/2016

Điều kiện cấp lại chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng là gì? Năm 2008 tôi được Sở Xây dựng Thành phố Hồ Chí Minh cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, kĩ sư thiết kế công trình đường bộ. Hiện nay chứng chỉ hành nghề của tôi đã hết hạn và tôi đang hoạt động xây dựng tại Ninh Thuận. Vậy tôi có thể xin cấp đổi chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng tại tỉnh Ninh Thuận được không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 2, Điều 17 Thông tư số 17/2016/TT-BXD, việc cấp lại hoặc bổ sung nội dung chứng chỉ hành nghề quy định như sau:

    Điều kiện để được cấp lại chứng chỉ hành nghề:

    a) Có đơn đề nghị cấp lại hoặc Điều chỉnh, bổ sung nội dung chứng chỉ hành nghề theo mẫu tại Phụ lục số 01 Thông tư này, nộp tại cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề;

    b) Có chứng chỉ cũ đối với trường hợp chứng chỉ cũ bị rách, nát hoặc đề nghị cấp bổ sung nội dung hành nghề hoặc chứng chỉ cũ đã hết hạn sử dụng;

    c) Có bản sao các văn bằng, chứng chỉ và bản khai kinh nghiệm liên quan đến nội dung đề nghị bổ sung lĩnh vực hoạt động đối với trường hợp đề nghị Điều chỉnh, bổ sung nội dung hành nghề;

    d) Không vi phạm các quy định trong hoạt động đầu tư xây dựng và pháp luật có liên quan.

    Do đó, nếu đáp ứng các điều kiện trên thì bạn có thể xin cấp đổi chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng tại tỉnh Ninh Thuận.

    Trên đây là quy định về điều kiện cấp lại chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư số 17/2016/TT-BXD để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn