Điều kiện để được phá dỡ công trình xây dựng là gì?

Ngày hỏi:14/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Điều kiện để được phá dỡ công trình xây dựng là gì? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công trình xây dựng là sản phẩm được tạo thành bởi sức lao động của con người, vật liệu xây dựng, thiết bị lắp đặt vào công trình, được liên kết định vị với đất, có thể bao gồm phần dưới mặt đất, phần trên mặt đất, phần dưới mặt nước và phần trên mặt nước, được xây dựng theo thiết kế. Công trình xây dựng bao gồm công trình dân dụng, công trình công nghiệp, giao thông, nông nghiệp và phát triển nông thôn, công trình hạ tầng kỹ thuật và công trình khác.

      Theo đó, tại Khoản 2 Điều 118 Luật Xây dựng 2014quy định về điều kiện để được phá dỡ công trình xây dựng như sau:

      - Phá dỡ công trình chỉ được thực hiện theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (nếu có);

      - Phá dỡ công trình phải được thực hiện theo phương án, giải pháp phá dỡ được duyệt, bảo đảm an toàn và bảo vệ môi trường.

      Bên cạnh đó, tại Điều này còn có quy định về các trường hợp công trình xây dựng bị phá dở như sau:

      - Để giải phóng mặt bằng xây dựng công trình mới, công trình xây dựng tạm;

      - Công trình có nguy cơ sụp đổ ảnh hưởng đến cộng đồng và công trình lân cận;

      - Công trình xây dựng trong khu vực cấm xây dựng theo quy định của pháp luật;

      - Công trình xây dựng sai quy hoạch xây dựng, công trình xây dựng không có giấy phép đối với công trình theo quy định phải có giấy phép hoặc xây dựng sai với nội dung quy định trong giấy phép xây dựng;

      - Công trình xây dựng lấn chiếm đất công, đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân; xây dựng sai với thiết kế được phê duyệt đối với trường hợp được miễn giấy phép xây dựng;

      - Nhà ở riêng lẻ có nhu cầu phá dỡ để xây dựng mới.

      Trên đây là nội dung giải đáp về điều kiện để được phá dỡ công trình xây dựng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn