Đối tượng nào có thẩm quyền quyết định phân loại đô thị?

Ngày hỏi:02/03/2018

Đối tượng nào có thẩm quyền quyết định phân loại đô thị? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Vĩnh Phú, tôi sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Đối tượng nào có thẩm quyền quyết định phân loại đô thị? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (vinh_phu***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối tượng có thẩm quyền quyết định phân loại đô thị được quy định tại Điều 11 Nghị quyết 1210/2016/UBTVQH13 về phân loại đô thị do Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành như sau:

      - Thủ tướng Chính phủ quyết định công nhận đô thị loại đặc biệt, loại I và loại II.

      - Bộ trưởng Bộ Xây dựng quyết định công nhận đô thị loại III và loại IV.

      - Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định công nhận đô thị loại V.

      Trên đây là nội dung quy định về đối tượng có thẩm quyền quyết định phân loại đô thị. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị quyết 1210/2016/UBTVQH13.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn