Dựng rạp cưới 03 ngày trên vỉa hè có được không?

Ngày hỏi:07/01/2021

Xin hỏi, nhà hàng xóm dựng rạp cưới 03 ngày liên tục trên vỉa hè. Vậy cho tôi hỏi, có đúng quy định hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dựng rạp cưới 03 ngày trên vỉa hè có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 1 Nghị định 100/2013/NĐ-CP quy định như sau:

      Hè phố được phép sử dụng tạm thời không vào mục đích giao thông trong các trường hợp dưới đây:

      - Tuyên truyền chủ trương, chính sách của Đảng và pháp luật của Nhà nước. Thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá 30 ngày; trường hợp thời gian sử dụng tạm thời lớn hơn 30 ngày phải được Bộ Giao thông vận tải (đối với quốc lộ) hoặc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh (đối với các hệ thống đường địa phương) chấp thuận;

      - Tổ chức đám tang và điểm trông, giữ xe phục vụ đám tang của hộ gia đình; thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá 48 giờ, trường hợp đặc biệt không được quá 72 giờ;

      - Tổ chức đám cưới và điểm trông, giữ xe phục vụ đám cưới của hộ gia đình; thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá 48 giờ;

      - Điểm trông, giữ xe phục vụ hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội; thời gian sử dụng tạm thời hè phố không quá thời gian tổ chức hoạt động văn hóa đó;

      - Điểm trung chuyển vật liệu, phế thải xây dựng để phục vụ thi công công trình của hộ gia đình; thời gian sử dụng từ 22 giờ đêm ngày hôm trước đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

      Như vậy, trong trường hợp tổ chức đám cưới thì thời gian sử dụng tạm thời hè phố (vỉa hè) không quá 48 giờ. Đối chiếu trường hợp nhà hàng xóm bạn tổ chức đám cưới, dựng rạp trên vỉa hè 03 ngày là không đúng với quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn