Giám sát tác giả trong lĩnh vực kiến trúc

Ngày hỏi:10/07/2019

Xin chào anh chị, tôi đang tìm hiểu các quy định về Luật kiến trúc. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định mới thì việc giám sát tác giả trong lĩnh vực kiến trúc được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giám sát tác giả trong lĩnh vực kiến trúc
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 35 Luật kiến trúc 2019 (có hiệu lực ngày 01/7/2020) thì điều kiện hoạt động và hình thức tổ chức hành nghề kiến trúc như sau:

      1. Tổ chức hành nghề kiến trúc, kiến trúc sư hành nghề với tư cách cá nhân có trách nhiệm giám sát tác giả trong quá trình thi công xây dựng công trình.

      2. Chủ thể thực hiện giám sát tác giả có quyền sau đây:

      - Yêu cầu chủ đầu tư, nhà thầu thi công thực hiện đúng thiết kế kiến trúc được duyệt;

      - Trực tiếp hoặc ủy quyền cho tổ chức, cá nhân có chứng chỉ hành nghề kiến trúc giám sát tác giả theo hợp đồng và quy định của pháp luật;

      - Thông báo, dừng việc giám sát tác giả nếu thời gian thi công xây dựng kéo dài hơn thời gian thi công xây dựng trong hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác;

      - Từ chối yêu cầu điều chỉnh thiết kế kiến trúc bất hợp lý của chủ đầu tư;

      - Từ chối ký vào biên bản nghiệm thu công trình khi thi công không đúng với thiết kế kiến trúc được duyệt.

      3. Chủ thể thực hiện giám sát tác giả có nghĩa vụ sau đây:

      - Tham gia nghiệm thu hoàn công công trình theo quy định của pháp luật và hợp đồng với chủ đầu tư;

      - Thực hiện chỉnh sửa bất hợp lý trong thiết kế kiến trúc theo yêu cầu của chủ đầu tư;

      - Thông báo cho chủ đầu tư, cơ quan quản lý nhà nước về kiến trúc địa phương xử lý khi phát hiện việc thi công không đúng với thiết kế kiến trúc được duyệt.

      Trên đây là quy định về giám sát tác giả trong lĩnh vực kiến trúc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn