Giới hạn hành lang an toàn giao thông đối với đường cấp III ngoài đô thị?

Ngày hỏi:20/01/2021
Quy định giới hạn hành lang an toàn giao thông đối với đường cấp III ngoài đô thị là bao nhiêu mét?
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 1 Nghị định 100/2013/NĐ-CP quy định về giới hạn hành lang an toàn đường bộ như sau:

      Hành lang an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ nhằm bảo đảm an toàn giao thông và bảo vệ công trình đường bộ. Giới hạn hành lang an toàn đường bộ xác định theo quy hoạch đường bộ được cấp có thẩm quyền phê duyệt và được quy định như sau:

      1. Đối với đường ngoài đô thị: Căn cứ cấp kỹ thuật của đường theo quy hoạch, phạm vi hành lang an toàn đường bộ có bề rộng tính từ đất của đường bộ trở ra mỗi bên là:

      a) 17 mét đối với đường cấp I, cấp II;

      b) 13 mét đối với đường cấp III;

      c) 09 mét đối với đường cấp IV, cấp V;

      d) 04 mét đối với đường có cấp thấp hơn cấp V.

      2. Đối với đường đô thị, giới hạn hành lang an toàn đường bộ là chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

      .....

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì giới hạn hành lanh an toàn đường bộ đối với đường cấp III ngoài đô thị là 13 mét.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    An toàn giao thông
    Biên bản giao thông
    Giao thông
    Giao thông đường bộ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn