Hình thức thi tuyển tổ chức tư vấn lập quy hoạch đô thị được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/01/2018

Hình thức thi tuyển tổ chức tư vấn lập quy hoạch đô thị được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Thành Minh, hiện tôi đang làm việc tại công ty môi trường của thành phố, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp. Cụ thể là hình thức thi tuyển tổ chức tư vấn lập quy hoạch đô thị được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hình thức thi tuyển tổ chức tư vấn lập quy hoạch đô thị được quy định tại Điều 13 Nghị định 37/2010/NĐ-CP về lập, thẩm định, phê duyệt và quản lý quy hoạch đô thị, cụ thể như sau:

    1. Việc lựa chọn tổ chức tư vấn lập quy hoạch đô thị thông qua hình thức thi tuyển ý tưởng quy hoạch.

    2. Tổ chức tư vấn quy hoạch đô thị tham gia thi tuyển phải đảm bảo các điều kiện năng lực theo quy định tại Điều 9 Nghị định này.

    3. Tổ chức thi tuyển:

    Cơ quan tổ chức lập quy hoạch đô thị có trách nhiệm:

    a) Tổ chức lập và phê duyệt nhiệm vụ, quy chế và dự toán kinh phí tổ chức thi tuyển;

    b) Mời tối thiểu 5 tổ chức tư vấn tham gia thi tuyển;

    c) Thành lập Hội đồng thi tuyển để đánh giá và xếp hạng tổ chức tư vấn.

    4. Thành phần và trách nhiệm của Hội đồng thi tuyển:

    a) Thành phần Hội đồng thi tuyển:

    Hội đồng thi tuyển gồm đại diện các cơ quan quản lý nhà nước, các tổ chức xã hội – nghề nghiệp có liên quan, hội đồng kiến trúc quy hoạch và các chuyên gia có kinh nghiệm trong lĩnh vực quy hoạch – kiến thức.

    b) Trách nhiệm của Hội đồng thi tuyển:

    - Phân tích các ý tưởng quy hoạch trên cơ sở đáp ứng yêu cầu của nhiệm vụ thi tuyển; tính khoa học, tính thực tiễn của phương án và đánh giá, xếp hạng tổ chức tư vấn.

    - Tổng hợp và báo cáo kết quả đánh giá, xếp hạng thi tuyển với cơ quan tổ chức lập quy hoạch đô thị.

    5. Cơ quan tổ chức lập quy hoạch quyết định chọn tổ chức tư vấn trên cơ sở kết quả thi tuyển.

    Trên đây là nội dung câu trả lời về hình thức thi tuyển tổ chức tư vấn lập quy hoạch đô thị. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đè này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 37/2010/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn