Hình thức tuyển chọn phương án thiết kế kiến trúc công trình xây dựng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:18/12/2016

Tôi tên là Trần Thanh Hoàng, SĐT: 01689***, tôi muốn hỏi: Hình thức tuyển chọn phương án thiết kế kiến trúc công trình xây dựng được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Do yêu cầu của phía đối tác (là một cơ quan nhà nước) nên chúng tôi phải tham gia thi tuyển, tuyển chọn phương án thiết kế kiến trúc công trình xây dựng. Tôi thì không hiểu rõ lắm về các quy định này, mong các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Tôi xin cảm ơn! Trân trọng!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hình thức tuyển chọn phương án thiết kế kiến trúc công trình xây dựng được hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư 13/2016/TT-BXD hướng dẫn về thi tuyển, tuyển chọn phương án thiết kế kiến trúc công trình xây dựng do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành, theo đó:

      Tuyển chọn phương án thiết kế kiến trúc là việc tổ chức lựa chọn phương án tối ưu từ ít nhất 03 phương án đề xuất của tổ chức, cá nhân tư vấn thiết kế có đủ năng lực hoạt động, hành nghề theo quy định pháp luật hiện hành đã được người quyết định đầu tư hoặc chủ đầu tư, cơ quan, tổ chức được giao nhiệm vụ tổ chức thi tuyển, tuyển chọn (gọi tắt là Đơn vị tổ chức cuộc thi) lựa chọn.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về hình thức tuyển chọn phương án thiết kế kiến trúc công trình xây dựng, được quy định tại Thông tư 13/2016/TT-BXD. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn