Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với công trình quảng cáo

Ngày hỏi:15/03/2019

Xin chào anh chị, tôi đang có chút vấn đề cần giúp đỡ. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với công trình quảng cáo như thế nào? xin giải đáp giúp tôi.

Tuấn Dũng - Thành phố Hồ Chí Minh

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 8 Thông tư 15/2016/TT-BXD thì Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với công trình quảng cáo như sau:

      a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định tại Phụ lục số 1 Thông tư này;

      b) Bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai. Trường hợp đối với công trình xây dựng tại khu vực không thuộc nhóm đất có Mục đích sử dụng cho xây dựng, không chuyển đổi được Mục đích sử dụng đất thì nộp bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính văn bản chấp thuận về địa Điểm xây dựng của Ủy ban nhân dân cấp huyện;

      c) Bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính hợp đồng thuê đất hoặc hợp đồng thuê công trình đối với trường hợp thuê đất hoặc thuê công trình để xây dựng công trình quảng cáo;

      d) Bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính hai bộ bản vẽ thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công được phê duyệt theo quy định của pháp luật về xây dựng, mỗi bộ gồm:

      - Đối với trường hợp công trình xây dựng mới:

      + Sơ đồ vị trí công trình tỷ lệ 1/50 - 1/500;

      + Bản vẽ mặt bằng công trình tỷ lệ 1/50 - 1/500;

      + Bản vẽ mặt cắt móng và mặt cắt công trình tỷ lệ 1/50;

      + Bản vẽ các mặt đứng chính công trình tỷ lệ 1/50 - 1/200;

      - Đối với trường hợp biển quảng cáo được gắn vào công trình đã được xây dựng hợp pháp:

      + Bản vẽ kết cấu của bộ phận công trình tại vị trí gắn biển quảng cáo tỷ lệ 1/50;

      + Bản vẽ các mặt đứng công trình có gắn biển quảng cáo tỷ lệ 1/50 - 1/100.

      Trên đây là quy định về hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng đối với công trình quảng cáo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn