Hồ sơ thiết kế kiến trúc bản vẽ thi công được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:20/05/2021

Liên quan đến quy định về chứng chỉ hành nghề kiến trúc. Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì hồ sơ thiết kế kiến trúc bản vẽ thi công được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ sơ thiết kế kiến trúc bản vẽ thi công được quy định tại Điều 7 Thông tư 03/2020/TT-BXD, cụ thể như sau:

      - Nội dung hồ sơ thiết kế kiến trúc bản vẽ thi công phải phù hợp với thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật được cấp có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt; phải thể hiện chi tiết tất cả các bộ phận của công trình, các cấu tạo với đầy đủ các kích thước, vật liệu, thông số kỹ thuật và ghi rõ các nội dung chỉ dẫn vào bản vẽ để thi công được theo thiết kế.

      - Bản vẽ gồm:

      + Các bản vẽ quy định tại khoản 2 Điều 6 Thông tư này;

      + Chi tiết cấu tạo các bộ phận công trình;

      + Chi tiết các bộ phận công trình phụ trợ, gara, cổng hàng rào, sân vườn, bồn hoa, bể nước ngầm, rãnh thoát nước, chiếu sáng cảnh quan; ốp lát hè, đường dạo;

      + Thiết kế trần, chiếu sáng, trang âm, trang thiết bị gắn kèm công trình.

      - Thuyết minh gồm:

      + Giải thích đầy đủ các nội dung mà bản vẽ không thể hiện được để đơn vị thi công xây dựng thực hiện theo đúng thiết kế, các chỉ dẫn kỹ thuật đảm bảo các nội dung của thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở;

      + Các nội dung được quy định tại khoản 3 Điều 6 Thông tư này.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn