Hồ sơ thiết kế kiến trúc sơ bộ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:20/05/2021

Cho hỏi:  Theo quy định của pháp luật hiện hành thì hồ sơ thiết kế kiến trúc sơ bộ được quy định như thế nào? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ sơ thiết kế kiến trúc sơ bộ được quy định tại Điều 4 Thông tư 03/2020/TT-BXD, cụ thể như sau:

      - Bản vẽ gồm:

      + Sơ đồ vị trí, địa điểm khu đất xây dựng, số liệu quy mô, tính chất dự án, hiện trạng, ranh giới khu đất, thông tin quy hoạch, hướng, tuyến công trình hạ tầng kỹ thuật hiện hữu và theo quy hoạch được phê duyệt (nếu có), công trình hiện hữu và kiến trúc cảnh quan xung quanh, phân tích mối liên kết giao thông;

      + Các bản vẽ thiết kế ý tưởng kiến trúc thể hiện: dây chuyền công năng, hình khối, đường nét, màu sắc, ánh sáng trên các bản vẽ tổng thể, phối cảnh, mặt bằng, mặt đứng, mặt cắt, nội ngoại thất, mối liên hệ với không gian kiến trúc cảnh quan chung của khu vực.

      - Thuyết minh gồm:

      + Thuyết minh các nội dung quy định tại khoản 1 Điều này;

      + Các định hướng về giải pháp kết cấu, hệ thống trang thiết bị, hạ tầng kỹ thuật và quản lý vận hành, khai thác;

      + Danh mục các quy chuẩn và tiêu chuẩn áp dụng;

      + Phụ lục các văn bản pháp luật liên quan đến tính pháp lý của việc lập hồ sơ thiết kế kiến trúc sơ bộ.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 4 Thông tư 03/2020/TT-BXD Tải về
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn