Học chuyên ngành kỹ thuật xây dựng đáp ứng trình độ cấp chứng chỉ giám sát xây dựng không?

Ngày hỏi:21/04/2020

Tôi học chuyên ngành kỹ thuật xây dựng tại đại học Nguyễn Tất Thành, chuyên ngành có đào tạo quản lý giám sát thi công xây dựng công trình, vậy cho hỏi tôi có đáp ứng điều kiện về trình độ chuyên môn để cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Học chuyên ngành kỹ thuật xây dựng đáp ứng trình độ cấp chứng chỉ giám sát xây dựng không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 2 Thông tư 08/2018/TT-BXD thì cá nhân đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng phải có trình độ chuyên môn thuộc các chuyên ngành sau:

      - Giám sát công tác xây dựng công trình: Chuyên môn được đào tạo thuộc một trong các chuyên ngành: xây dựng công trình, kinh tế xây dựng, kiến trúc, chuyên ngành kỹ thuật xây dựng khác có liên quan đến xây dựng công trình;

      - Giám sát công tác lắp đặt thiết bị vào công trình: Chuyên môn được đào tạo thuộc một trong các chuyên ngành: điện, cơ khí, thông gió - cấp thoát nhiệt, cấp - thoát nước, chuyên ngành kỹ thuật khác có liên quan đến lắp đặt thiết bị công trình.

      => Như vậy, nếu bạn tốt nghiệp đại học chuyên ngành kỹ thuật xây dựng thì đáp ứng điều kiện về trình độ chuyên môn để được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn