Hỏi thủ tục cấp CCHN khảo sát - thiết kế xây dựng

Ngày hỏi:22/08/2012
Kính gởi sở xây dựng TP. Hồ Chí Minh. Tôi xin được hỏi về nội dung cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng, trường hợp của tôi như sau: + Có bằng trung cấp đo đạc địa hình (1984-1987). + Có bằng đại học chuyên ngành cầu đường (1993-1998), có giấy chứng nhận điểm bảo vệ tốt nghiệp loại khá, năm cấp bằng 03/2009 (không đủ 5 năm kể từ ngày cấp bằng). + Thời gian công tác tại đơn vị tư vấn thiết kế xây dựng (1987-2012). + Tham gia khảo sát rất nhiều loại công trình (trên 5 công trình giao thông). + Tham gia thiết kế chuyên ngành nhiều công trình (trên 5 công trình giao thông). Xin cấp chứng chỉ hành nghề sau có được hay không: 1.Chứng chỉ hành nghề đo đạc địa hình các công trình giao thông? 2.Chứng chỉ hành nghề thiết kế kết cấu công trình giao thông? Xin chân thành cảm ơn quí phòng ban. Người gửi: LÊ HOÀNG PHƯƠNG

    Nội dung này được Sở Xây Dựng Thành Phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Chào Bạn Lê Hoàng Phương,
      Vấn đề Bạn hỏi, Tổ Cấp chứng chỉ hành nghề (Phòng Quản lý chất lượng công trình xây dựng - Sở Xây dựng) trả lời như sau:
      Theo quy định tại khoản 2, Điều 4 – Thông tư 12/2009/TT-BXD ngày 24/06/2009 của Bộ Xây dựng về Hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, “Đối với cá nhân có thời gian tham gia hoạt động xây dựng kể từ ngày tốt nghiệp đại học chưa đủ thời gian theo quy định, nhưng trước đó đã có bằng cao đẳng, trung cấp và đã tham gia thiết kế, thi công hoặc giám sát thi công xây dựng thì thời gian đó được xem xét tính là thời gian có kinh nghiệm để xét cấp chứng chỉ hành nghề”
      Xét từ thời điểm cấp bằng tốt nghiệp đại học (chuyên ngành cầu đường) 03/2009:
      - Đối với lĩnh vực kỹ sư hành nghề hoạt động đo đạc địa hình công trình xây dựng, bạn chưa có bằng tốt nghiệp chuyên ngành đo đạc địa hình theo quy định tại mục b, khoản 3, Điều 6 – Thông tư 12/2009/TT-BXD.
      - Đối với lĩnh vực kỹ sư hành nghề hoạt động thiết kế kết cấu công trình giao thông, bạn chưa đủ năm kinh nghiệm theo quy định tại khoản 2, Điều 4 và mục c, khoản 3, Điều 6 – Thông tư 12/2009/TT-BXD.


    Nguồn:

    SỞ XÂY DỰNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn