Khi lập quy hoạch nông thôn mới cần tuân thủ nguyên tắc gì?

Ngày hỏi:29/09/2014

Khi lập quy hoạch nông thôn mới cần tuân thủ nguyên tắc gì?

    Nội dung này được Sở Xây dựng tỉnh Bạc Liêu tư vấn như sau:


    • Theo Điều 02, Thông tư liên tịch số 13/TTLT-BXD-BNNPTNN-BTN&MT ngày 28/10/2011 của Bộ Xây dựng, Bộ nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về Nguyên tắc lập quy hoạch nông thôn mới như sau:
      1. Quy hoạch nông thôn mới phải phù hợp với Quyết định số 491/QĐ-TTg ngày 16 tháng 4 năm 2009 của Thủ tướng Chính phủ.
      2. Đồ án quy hoạch nông thôn mới phải tuân thủ các đồ án quy hoạch cấp trên đã được phê duyệt (quy hoạch vùng Huyện, vùng Tỉnh, Quy hoạch chung đô thị …).
      3. Đối với những xã đã có quy hoạch đáp ứng các tiêu chí về xây dựng xã nông thôn mới thì không phải phê duyệt lại; đối với những xã đã và đang lập quy hoạch sử dụng đất thời kỳ 2011-2020 cần phải rà soát, bổ sung để phù hợp với việc lập quy hoạch theo Thông tư này.
      4. Công tác lập quy hoạch NTM thống nhất thực hiện theo Thông tư này. Quy hoạch nông thôn mới được duyệt là cơ sở để quản lý sử dụng đất, lập dự án xây dựng nông thôn mới trên địa bàn.


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Sở Xây dựng Tỉnh Bạc Liêu
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn