Khoảng cách tối thiểu từ cửa hàng xăng dầu trên mặt nước đến các hạng mục xây dựng quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/03/2018

Khoảng cách tối thiểu từ cửa hàng xăng dầu trên mặt nước đến các hạng mục xây dựng quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thư hiện đang sống và làm việc tại Bến Tre. Tôi hiện đang tìm hiểu về cửa hàng xăng dầu trên mặt nước. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban biên tập giải đáp giúp. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi khoảng cách tối thiểu từ cửa hàng xăng dầu trên mặt nước đến các hạng mục xây dựng quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoảng cách tối thiểu từ cửa hàng xăng dầu trên mặt nước đến các hạng mục xây dựng quy định tại Khoản 3 Điều 6 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về yêu cầu thiết kế cửa hàng xăng dầu trên mặt nước ban hành kèm theo Thông tư 47/2015/TT-BCT do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành, theo đó:

      Khoảng cách tối thiểu từ cửa hàng xăng dầu trên mặt nước đến các hạng mục xây dựng quy định như sau:

      a) Đối với cửa hàng xăng dầu xây dựng cố định, khoảng cách tối thiểu được quy định chi tiết tại Bảng 2.

      Bảng 2 - Khoảng cách an toàn tối thiểu từ bể chứa và cột bơm đến công trình bên ngoài cửa hàng

      Hạng mục xây dựng

      Khoảng cách an toàn tối thiểu, m

      {không nhỏ hơn (2), (3)}

      Cửa hàng cấp 1

      Cửa hàng cấp 2

      Cửa hàng cấp 3

      Nơi sản xuất có phát lửa hoặc tia lửa

      18

      18

      18

      Công trình công cộng (4)

      50

      50

      50

      Công trình dân dụng và các công trình xây dựng khác ngoài cửa hàng (5)

      Bậc chịu lửa (1)

      I, II

      5

      5

      5

      III

      15

      12

      10

      IV; V

      20

      14

      14

      - Đường cáp điện

      - Theo quy định hiện hành về hành lang an toàn lưới điện.

      - Đường cáp viễn thông

      - Theo quy định hiện hành của ngành viễn thông.

      Chú thích:

      1) Bậc chịu lửa của công trình theo QCVN 06:2010/BXD.

      2) Khoảng cách đối với bể tính từ mép bể.

      3) Khoảng cách đối với cột bơm tính từ tâm cột bơm.

      4) Khoảng cách đối với công trình công cộng tính đến ranh giới công trình. Công trình công cộng bao gồm: trường học, bệnh viện, triển lãm quốc gia và trung tâm thương mại.

      5) Khoảng cách đối với công trình dân dụng tính đến chân công trình.

      - Khoảng cách an toàn trong Bảng 2 được phép giảm 30% khi cửa hàng có lắp hệ thống thu hồi hơi xăng dầu;

      - Khoảng cách an toàn từ bể chứa và cột bơm đến công trình công cộng được giảm xuống còn 25 m (17 m nếu có hệ thống thu hồi hơi xăng dầu) nếu cửa hàng xăng dầu được trang bị hệ thống chữa cháy cố định hoặc bán cố định.

      b) Đối với xà lan, tàu vỏ thép và phương tiện nổi khác, khoảng cách an toàn tối thiểu được quy định chi tiết tại Bảng 3.

      Bảng 3 - Khoảng cách an toàn tối thiểu từ cửa hàng xăng dầu nổi trên mặt nước đến các hạng mục xây dựng

      Hạng mục xây dựng

      Khoảng cách an toàn tối thiểu, m

      Cấp 1

      Cấp 2

      Cấp 3

      1. Bến đò, bến phà, cảng, cầu, khu nuôi trồng thủy sản, chợ

      100

      100

      70

      2. Nơi sản xuất có phát hỏa hoặc tia lửa

      50

      50

      30

      Công trình dân dụng và các công trình xây dựng khác

      Bậc chịu lửa

      I, II

      15

      12

      5

      III

      20

      15

      10

      IV, V

      25

      20

      12

      Chú thích: Trường hợp công trình dân dụng và các công trình xây dựng khác trong bảng có bậc chịu lửa cấp I, II, III và mặt tường về phía cửa hàng xăng dầu là tường ngăn cháy thì không quy định khoảng cách

      Trên đây là tư vấn về khoảng cách tối thiểu từ cửa hàng xăng dầu trên mặt nước đến các hạng mục xây dựng. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 47/2015/TT-BCT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn